Quy định về cấp chứng chỉ hành nghề đo đạc và bản đồ

234

Đây là quy định tại Nghị định 27/2019/NĐ-CP hướng dẫn Luật Đo đạc và bản đồ được ban hành ngày 13/3/2019.

Theo đó, để được cấp chứng chỉ hành nghề đo đạc và bản đồ, các cá nhân phải tham gia thi sát hạch với nội dung được thể hiện dưới dạng đề thi trắc nghiệm gồm 40 câu hỏi, cụ thể:

– 24 câu hỏi về kinh nghiệm nghề nghiệp và 16 câu hỏi về kiến thức pháp luật liên quan được lấy ngẫu nhiên từ ngân hàng câu hỏi trên Cổng thông tin điện tử của cơ quan quản lý chuyên ngành về đo đạc và bản đồ thuộc Bộ TN&MT.

– Thời gian làm bài là 45 phút.

Cá nhân đạt từ 80/100 điểm trở lên thì mới đạt yêu cầu xét cấp chứng chỉ hành nghề.

Riêng cá nhân được miễn sát hạch một trong hai phần thi thì kết quả sát hạch phần còn lại phải đạt 80% trở lên số điểm tối đa của phần sát hạch.

Việc sát hạch kinh nghiệm nghề nghiệp được thực hiện cho từng nội dung hành nghề theo Danh mục quy định tại Điều 42 Nghị định này.

Việc sát hạch kiến thức pháp luật chỉ thực hiện một lần trong kỳ sát hạch.

Nghị định 27/2019/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/5/2019.

 

------------------------------------------------------------------------------------------------------------
HÃY LIÊN HỆ VỚI CHÚNG TÔI ĐỂ ĐƯỢC TƯ VẤN
CÔNG TY LUẬT VIỆT PHÚ
Phòng 216, Tòa nhà N3B, Đường Lê Văn Lương, P. Nhân Chí­nh, Q. Thanh Xuân, TP Hà Nội.
------------------ LIÊN HỆ DỊCH VỤ: 024 6261 2299 / 0936 129 229
Gửi yêu cầu dịch vụ qua Email : luatvietphu@gmail.com
Hệ thống thông tin website : http://dichvuluatsu.vn http://luatvietphu.com.vn